Chuyển hộ khẩu có phải đổi lại giấy đăng ký xe máy không?

Ngày hỏi:13/11/2020

Em chuyển hộ khẩu từ Nghệ An vào Đồng Nai thì có phải đổi lại giấy đăng ký xe máy không ạ? Cảm ơn. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chuyển hộ khẩu có phải đổi lại giấy đăng ký xe máy không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1 Điều 11 Thông tư 58/2020/TT-BCA quy định về việc cấp đổi, cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe như sau:

      Đối tượng cấp đổi, cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe: Xe cải tạo, xe thay đổi màu sơn, xe hoạt động kinh doanh vận tải đã được đăng ký cấp biển nền màu trắng, chữ và số màu đen; gia hạn giấy chứng nhận đăng ký xe; giấy chứng nhận đăng ký xe bị mờ, rách nát hoặc bị mất hoặc thay đổi các thông tin của chủ xe (tên chủ xe, địa chỉ) hoặc chủ xe có nhu cầu đổi giấy chứng nhận đăng ký xe cũ lấy giấy chứng nhận đăng ký xe theo quy định của Thông tư này.

      Theo đó, khi bạn chuyển hộ khẩu tức là đã thay đổi địa chỉ chủ xe => Do đó bạn phải tiến hành đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe.

      Điểm b Khoản 4 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định về giao thông đường bộ như sau:

      Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với cá nhân, từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Không làm thủ tục đổi lại Giấy đăng ký xe theo quy định khi thay đổi địa chỉ của chủ xe.

      Như vậy nếu bạn chuyển hộ khẩu mà không đổi lại Giấy đăng ký xe theo quy định thì bị phạt tiền từ 400.000 đồng - 600.000 đồng. Ngoài ra còn buộc đổi lại giấy đăng ký xe (Điểm h Khoản 15 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn