Chuyển hộ khẩu khác tỉnh có chuyển biển số xe không?

Ngày hỏi:29/07/2020

Chào anh cho em: Hỏi trước em mua xe và đăng ký biển 38, giờ có hộ khẩu vào Bình Dương rồi giờ em muốn đổi biển số xe thành biển số Bình Dương thì phải làm sao ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 11 Thông tư 58/2020/TT-BCA (có hiệu lực từ 01/08/2020) quy định các trường hợp cấp đổi cấp lại biển số xe, cụ thể như sau:

      Biển số bị mờ, gẫy, hỏng hoặc bị mất hoặc chủ xe có nhu cầu đổi biển số 3, 4 số sang biển số 5 số; xe hoạt động kinh doanh vận tải đã được đăng ký cấp biển số nền màu trắng, chữ và số màu đen đổi sang biển số nền màu vàng, chữ và số màu đen.

      Mặt khác, tại Điều 15 Thông tư 58/2020/TT-BCA quy định trường hợp thu hồi biển số xe, cụ thể như sau:

      1. Xe hỏng không sử dụng được hoặc xe bị phá hủy do nguyên nhân khách quan.

      2. Xe tháo máy, khung để thay thế cho xe khác.

      3. Xe tạm nhập của cơ quan, tổ chức, cá nhân nước ngoài tái xuất hoặc chuyển nhượng tại Việt Nam.

      ...

      Như vậy, việc bạn chuyển hộ khẩu không phải là căn cứ để đổi biển số xe từ Hà Tĩnh sang Bình Dương.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn