Chuyển hướng lên cầu không giảm tốc độ bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:04/12/2020

Hôm trước tôi có việc bận nên phóng xe hơi nhanh. Và công an phạt vì lỗi chuyển hướng sang cầu mà không giảm tốc độ. Vậy lỗi này phạt bao nhiêu tiền? Có tạm giữ bằng không? Em đi xe máy và không gây tai nạn gì hết.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chuyển hướng lên cầu không giảm tốc độ bị phạt bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 4 Điều 5 Thông tư 31/2019/TT-BGTVT quy định về các trường hợp phải giảm tốc độ như sau:

      Người điều khiển phương tiện tham gia giao thông đường bộ phải giảm tốc độ để có thể dừng lại một cách an toàn trong các trường hợp sau: Qua cầu, cống hẹp; đi qua đập tràn, đường ngầm, hầm chui; khi lên gần đỉnh dốc, khi xuống dốc;

      Điểm a Khoản 3 Điều 7 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

      Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức);

      Như vậy, trường hợp bạn điều khiển xe máy khi chuyển hướng sang cầu mà không giảm tốc độ thì bạn sẽ phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng. Bên cạnh đó, đối với hành vi này sẽ không bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn