Có bằng lái xe hạng B2 ở Nhật Bản về Việt Nam có được đổi bằng không?

Ngày hỏi:16/05/2020

Em sang Nhật Bản đi làm được 10 năm và đã thi bằng lái xe B2 ở bên đó. Bây giờ em về Việt Nam sinh sống thì có được đổi bằng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có bằng lái xe hạng B2 ở Nhật Bản về Việt Nam có được đổi bằng không?
      (ảnh minh họa)
    • Điểm i Khoản 5 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định các đối tượng được đổi giấy phép lái xe, trong đó có:

      - Người Việt Nam (mang quốc tịch Việt Nam) trong thời gian cư trú, học tập, làm việc ở nước ngoài được nước ngoài cấp giấy phép lái xe quốc gia, còn thời hạn sử dụng, nếu có nhu cầu lái xe ở Việt Nam được xét đổi sang giấy phép lái xe tương ứng của Việt Nam.

      Như vậy, bạn là người Việt Nam làm việc tại Nhật Bản được cấp bằng lái xe hạng B2 của Nhật Bản, còn thời hạn sử dụng thì bạn được xét đổi sang bằng lái xe hạng B2 của Việt Nam.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn