Có biển số xe nhưng chưa có Giấy đăng ký xe khi tham gia giao thông có vi phạm không?

Ngày hỏi:24/12/2019

Em vừa mua xe máy đã có biển số rồi nhưng 3 ngày nữa mới có cavet xe thì em có được phép lưu thông không ạ? Mong được tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có biển số xe nhưng chưa có Giấy đăng ký xe khi tham gia giao thông có vi phạm không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 2 Điều 58 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định người lái xe khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông cần có những giấy tờ sau:

      - Đăng ký xe (cavet);

      - Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới;

      - Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới;

      - Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

      Như vậy, khi tham gia giao thông không có cavet xe bạn sẽ vi phạm quy định pháp luật giao thông đường bộ.

      Mức phạt với hành vi tham gia giao thông không có cavet xe bạn xem tại đây.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Biển số xe
    Giấy đăng ký xe
    Vi phạm giao thông
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn