Cơ chế phối hợp tiếp nhận, xử lý và truyền phát thông tin an ninh hàng hải được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:02/01/2017

Cơ chế phối hợp tiếp nhận, xử lý và truyền phát thông tin an ninh hàng hải được quy định như thế nào? Chào quý anh chị tư vấn trong của Thư Ký Luật! Tôi đang tìm hiểu những quy định pháp lý trong lĩnh vực an ninh hàng hải. Có một số thắc mắc mong được các anh chị giải đáp giúp. Các anh chị cho tôi hỏi: Cơ chế phối hợp tiếp nhận, xử lý và truyền phát thông tin an ninh hàng hải được quy định như thế nào? Rất mong nhận được câu trả lời của quý anh chị, tôi xin chân thành cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Điều 10 Nghị định 170/2016/NĐ-CP thì cơ chế phối hợp tiếp nhận, xử lý và truyền phát thông tin an ninh hàng hải được quy định như sau:

      1. Việc tiếp nhận, xử lý và truyền phát thông tin an ninh hàng hải giữa Trung tâm, Bộ Tư Lệnh Cảnh sát biển, Bộ Công an và các cơ quan có liên quan với các chủ cơ sở cảng, chủ tàu phải bảo đảm thông suốt 24/24 giờ trong ngày, kịp thời, chính xác, đúng quy định của pháp Luật về bảo mật, bằng các phương thức phù hợp (điện thoại, fax, email, bưu chính). Địa chỉ liên lạc thực hiện theo danh mục thông tin liên lạc an ninh hàng hải do Cục Hàng hải Việt Nam thông báo.

      2. Trong quá trình triển khai thực hiện việc tiếp nhận, xử lý và truyền phát thông tin an ninh hàng hải, nếu liên quan đến chức năng, nhiệm vụ của cơ quan khác thì hai bên có trách nhiệm chủ động trao đổi thống nhất và phối hợp thực hiện.

      3. Bộ Tư Lệnh Cảnh sát biển và Bộ Công an thông báo cho Trung tâm và các cơ quan có liên quan (nếu có yêu cầu) biết kết quả xử lý thông tin an ninh hàng hải.

      Cơ chế phối hợp tiếp nhận, xử lý và truyền phát thông tin an ninh hàng hải được quy định tại Nghị định 170/2016/NĐ-CP quy định về việc công bố, tiếp nhận, xử lý và truyền phát thông tin an ninh hàng hải.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn