Có được đỗ ô tô tại đường 1 chiều hay không?

Ngày hỏi:10/12/2020

Liên quan đến việc dừng, đỗ xe trên đường thì đối với đường một chiều tại khu dân cư, xe ô tô có được đỗ xe hay không? Tại đường đó không có biển cấm đỗ, cấm dừng.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 4 Điều 18 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định như sau:

      4. Người điều khiển phương tiện không được dừng xe, đỗ xe tại các vị trí sau đây:

      a) Bên trái đường một chiều;

      b) Trên các đoạn đường cong và gần đầu dốc tầm nhìn bị che khuất;

      c) Trên cầu, gầm cầu vượt.

      ...

      Như vậy, đối với đường một chiều thì xe ô tô vẫn được đỗ. Tuy nhiên, phải đỗ xe về bên phải của đường theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn