Có được dùng bản công chứng bằng lái xe máy thay cho bằng gốc hay không?

Ngày hỏi:10/12/2016

Có được dùng bản công chứng bằng lái xe thay cho bằng gốc hay không? Chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi tên là Hoài Linh, có vấn đề thắc mắc cần Ban biên tập tư vấn. Tôi bị mất bằng lái, cho tôi hỏi: Có được dùng bản công chứng bằng lái xe thay cho bằng gốc hay không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định điều kiện của người lái xe tham gia giao thông:

      - Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật Giao thông đường bộ 2008 và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

      Người tập lái xe ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái.

      - Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

      + Đăng ký xe;

      + Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật Giao thông đường bộ 2008;

      + Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật Giao thông đường bộ 2008;

      + Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

      Theo đó, Điểm c Khoản 2 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định: Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với người đi xe gắn máy không mang theo giấy phép lái xe.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về việc dùng bản công chứng bằng lái xe máy thay cho bằng gốc. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 46/2016/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn