Có được gia hạn giấy chứng nhận đăng ký xe tạm thời không?

Ngày hỏi:13/04/2021

Tôi đã có giấy chứng nhận đăng ký xe tạm thời rồi, mà gần hết hạn. Vậy có được đi gia hạn không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 14 Thông tư 58/2020/TT-BCA thì thời hạn có giá trị của giấy chứng nhận đăng ký xe tạm thời, nơi đăng ký xe tạm thời như sau:

      - Giấy chứng nhận đăng ký xe tạm thời có giá trị thời hạn sử dụng tối đa 30 ngày.

      - Xe thuộc những đối tượng quy định tại khoản 2, khoản 3, khoản 5 Điều 13 Thông tư này: Thời hạn giá trị của giấy chứng nhận đăng ký xe tạm thời được ghi theo thời hạn mà cơ quan thẩm quyền cho phép để phục vụ các hoạt động đó.

      - Xe đăng ký tạm thời được phép tham gia giao thông theo thời hạn, tuyến đường và phạm vi hoạt động ghi trong giấy chứng nhận đăng ký xe tạm thời.

      - Chủ xe được đăng ký tại cơ quan đăng ký xe nơi gần nhất.

      Hiện không có quy định về việc được gia hạn giấy chứng nhận này. Cho nên, giấy chứng nhận đăng ký xe tạm thời chỉ có giá trị thời hạn sử dụng tối đa 30 ngày. Trong thời gian đó, anh phải đi thực hiện đăng ký xe cũng như xin cấp biển số xe.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn