Có được lùi xe tại vạch dành cho người đi bộ hay không?

Ngày hỏi:07/12/2020

Vừa rôi tôi có đậu xe ở khu vực cầu Rồng, ngay đường Trần Hưng Đạo ở Đà nẵng. Trong quá trình tôi lấy xe có lùi xe qua vạch dành cho người đi bộ và bên đô thị họ yêu cầu và nhắc nhở tôi, thậm chí hai bên có to tiếng qua lại với nhau. Nhưng tôi không biết, theo quy định thì tôi được phép lùi không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 16 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định như sau:

      Không được lùi xe ở khu vực cấm dừng, trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường, nơi đường bộ giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt, nơi tầm nhìn bị che khuất, trong hầm đường bộ, đường cao tốc.

      Như vậy, trong trường hợp của bạn đề cập việc lùi xe không được phép trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường theo quy định trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn