Có được vận chuyển tro cốt, tử thi bằng đường sắt không?

Ngày hỏi:12/09/2019

Theo quy định của pháp luật hiện hành thì tro cốt và tử thi của người chết có được vận chuyển bằng đường sắt không? Mong sớm nhận phản hồi thông tin đến bạn. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có được vận chuyển tro cốt, tử thi bằng đường sắt không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 64 Luật Đường sắt 2017, có quy định:

      Điều 64. Vận tải thi hài, hài cốt trên đường sắt quốc gia

      - Thi hài, hài cốt khi vận chuyển trên đường sắt quốc gia phải có người áp tải.

      - Thi hài, hài cốt khi vận chuyển trên đường sắt quốc gia phải bảo đảm vệ sinh, phòng dịch, bảo vệ môi trường và có đủ giấy tờ theo quy định của pháp luật.

      => Căn cứ theo quy định nêu trên thì tro cốt, tử thi của người chết vẫn được vận chuyển trên đường sắt, nhưng khi vận chuyển thi hài, hài cốt của người chết phải có người áp tải và phải đảm bảo vệ sinh, phòng dịch theo quy định.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn