Cơ quan nào có quyền quyết định đặt biển báo hạn chế tốc độ?

Ngày hỏi:25/09/2019

Được biết Bộ Giao thông vận tải mới ban hành quy định về tốc độ các loại phương tiện, vậy cho tôi hỏi cơ quan, người nào có thẩm quyền quyết định đặt biển báo giao thông về hạn chế tốc độ xe? Nhờ tư vấn.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Căn cứ Khoản 4 Điều 10 Thông tư 31/2019/TT-BGTVT có hiệu lực ngày 15/10/2019 quy định cơ quan có thẩm quyền quyết định đặt biển báo hạn chế tốc độ, bao gồm:

    - Bộ Giao thông vận tải đối với đường bộ cao tốc.

    - Tổng cục Đường bộ Việt Nam đối với hệ thống quốc lộ và đường khác thuộc phạm vi quản lý của Bộ Giao thông vận tải (trừ đường bộ cao tốc).

    - Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương đối với hệ thống đường tỉnh, đường huyện, đường xã, đường đô thị và đường chuyên dùng thuộc phạm vi quản lý.

    => Trên đây là những cơ quan có thẩm quyền đặt biển báo hạn chế tốc độ xe theo quy định mới sẽ có hiệu lực vào ngày 15/10/2019.

    Chúng tôi phản hồi thông tin đến bạn.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn