Cơ sở đào tạo có cần thanh lý hợp đồng đào tạo với người học lái xe?

Ngày hỏi:20/05/2020

Chào chuyên viên, em muốn hỏi: Cơ sở đào tạo có cần thanh lý hợp đồng đào tạo với người học lái xe không? Nếu không thực hiện thì sẽ bị phạt bao nhiêu? Bạn Hoàng Oanh - Gia Lai.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2b Điều 37 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cơ sở đào tạo lái xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Không thực hiện việc ký hợp đồng đào tạo, thanh lý hợp đồng đào tạo với người học lái xe theo quy định hoặc có ký hợp đồng đào tạo, thanh lý hợp đồng đào tạo nhưng không do người học lái xe trực tiếp ký.

      Như vậy, cơ sở đào tạo lái xe phải thanh lý hợp đồng đào tạo với người học lái xe theo quy định, nếu không thực hiện đúng thì có thể bị phạt tiền từ 1 đến 2 triệu đồng.

      Mức phạt này cũng áp dụng đối với trường hợp không thực hiện ký hợp đồng đào tạo lái xe.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn