Cơ sở đào tạo lái xe có phải trang bị đủ hệ thống phòng học không?

Ngày hỏi:21/05/2020

Bạn Lan Anh hỏi: Theo nghị định 100 thì cơ sở đào tạo lái xe không có đủ hệ thống phòng học bị phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 4đ Điều 37 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với cơ sở đào tạo lái xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Cơ sở đào tạo lái xe không có đủ hệ thống phòng học; phòng học không đủ trang thiết bị, mô hình học cụ.

      Như vậy, Cơ sở đào tạo lái xe phải trang bị đủ hệ thống phòng học, nếu cơ sở đào tạo lái xe không có đủ hệ thống phòng học có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

      Ngoài việc bị phạt tiền, Cơ sở đào tạo lái xe thực hiện hành vi trên còn bị đình chỉ tuyển sinh từ 01 tháng đến 03 tháng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn