Có văn bản nào bắt buộc phải chuyển bằng lái xe qua thẻ cứng hay không?

Ngày hỏi:25/08/2016

Anh nhờ hỗ trợ 2 vấn đề: - Có văn bản nào bắt buộc phải chuyển bằng lái xe qua thẻ cứng hay không? - Anh làm bên lập trình, anh có tạo ra sản phẩm (mặc dù cho vui thôi) nhưng nếu có vấn đề ăn trộm bản quyền thì mình có thể tham khảo những văn bản nào? Có kiện được không? 

    Nội dung này được THƯ VIỆN PHÁP LUẬT tư vấn như sau:

    • Về lộ trình chuyển đổi bằng lái xe qua thẻ PET, anh tham khảo quy định tại Điều 57 Thông tư 58/2015/TT-BGTVT.
      Về vấn đề bảo vệ bản quyền, Khoản 5 Điều 1 Luật sở hữu trí tuệ sửa đổi bổ sung năm 2009 quy định chương trình máy tính là một loại hình tác phẩm được bảo hộ quyền tác giả. Khoản 1 Điều 6 Luật sở hữu trí tuệ 2005 quy định quyền tác giả (bản quyền) được bảo hộ một cách tự động khi tác phẩm được tạo ra, không cần phải thực hiện việc đăng ký.
      Do đó, nếu có người ăn trộm bản quyền của sản phẩm do anh tạo ra thì anh hoàn toàn có quyền khởi kiện vì người đó đã có hành vi xâm phạm quyền tác giả tại Điều 28 Luật sở hữu trí tuệ 2005.


    Nguồn:

    THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn