Công an xã được quyền yêu cầu dừng xe kiểm tra giấy tờ không?

Ngày hỏi:14/10/2016

Công an xã yêu cầu dừng xe kiểm tra giấy tờ có đúng không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

Minh Minh, HN. (email: minhmi****@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Căn cứ vào Khoản 4 Điều 70 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định mức xử phạt vi phạm giao thông đường bộ quy định thẩm quyền của công an xã như sau Trưởng Công an cấp xã trong phạm vi chức năng, nhiệm vụ được giao có liên quan đến trật tự an toàn giao thông đường bộ, đường sắt có thẩm quyền xử phạt đối với các hành vi vi phạm giao thông trên địa bàn. Tuy nhiên, lực lượng công an xã không được phép dừng xe kiểm tra người điều khiển phương tiện mô tô, xe gắn máy trên địa bàn khi không có lực lượng cảnh sát giao thông huyện.

    Trên đây là tư vấn về quyền yêu cầu dừng xe kiểm tra giấy tờ của công an xã. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 46/2016/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn