Công an xã yêu cầu dừng xe kiểm tra giấy tờ đúng không?

Ngày hỏi:03/09/2016

Công an xã có quyền yêu cầu dừng xe kiểm tra giấy tờ không? Trên đường về quê mình không vi phạm lỗi giao thông gì nhưng bị mấy bác công an xã yêu cầu dừng xe kiểm tra giấy tờ như thế có đúng không? Rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Chân thành cảm 

Nội dung này được THƯ VIỆN PHÁP LUẬT tư vấn như sau:

  • Công an xã không có quyền yêu cầu dừng xe kiểm tra giấy tờ, trừ trường hợp người dừng xe của bạn là trưởng công an xã. Theo quy định tại Khoản 3 Điều 72 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

    "Trưởng Công an cấp xã, Trưởng đồn Công an, Trạm trưởng Trạm Công an cửa khẩu, khu chế xuất có quyền:

    a) Phạt cảnh cáo;

    b) Phạt tiền đến 2.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm trong lĩnh vực giao thông đường bộ và 2.500.000 đồng đối với hành vi vi phạm trong lĩnh vực giao thông đường sắt;

    c) Tịch thu tang vật, phương tiện được sử dụng để vi phạm hành chính có giá trị không vượt quá mức xử phạt tiền được quy định tại Điểm b Khoản này;

    d) Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại các Điểm a và c Khoản 1 Điều 4 của Nghị định này."

    Trên đây là quy định về thẩm quyền xử phạt của công an xã. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 46/2016/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.


Nguồn:

THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn