Đã có bằng lái xe ô tô có cần bằng lái xe máy nữa không?

Ngày hỏi:12/12/2019

Theo quy định của pháp luật hiện hành thì có phải người có bằng lái xe ô tô thì không cần có bằng lái xe máy nữa phải không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tài Điều 58 Luật giao thông đường bộ 2008, có quy định:

      1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

      Bên cạnh đó, tại Khoản 1, 2, 3 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định phân hạng giấy phép lái xe như sau:

      1. Hạng A1 cấp cho:

      a) Người lái xe để điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xy lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3;

      b) Người khuyết tật điều khiển xe mô tô ba bánh dùng cho người khuyết tật.

      2. Hạng A2 cấp cho người lái xe để điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xy lanh từ 175 cm3 trở lên và các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1.

      3. Hạng A3 cấp cho người lái xe để điều khiển xe mô tô ba bánh, các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1 và các xe tương tự.

      => Như vậy theo quy định trên thì người điều khiển phải có bằng lái phù hợp với loại xe đó, không thể dùng giấy phép lái xe ô tô thay cho giấy phép lái xe máy được.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bằng lái xe
    Học bằng lái xe
    Thi bằng lái xe
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn