Đã có trên 50.000 km lái xe an toàn thì có được thi nâng hạng bằng lái xe hạng C không?

Ngày hỏi:12/11/2020

Mình bị tước bằng lái xe, giờ đã chấp hành xong rồi và muốn nâng lên hạng từ B2 lên hạng C. Mình có 60.000 km lái xe an toàn theo quy định và hành nghề 3 năm rồi. Vậy đã đủ điều kiện thi chưa?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đã có trên 50.000 km lái xe an toàn thì có được thi nâng hạng bằng lái xe hạng C không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 3 Điều 7 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT và Khoản 5 Điều 1 Thông tư 38/2019/TT-BGTVT quy định như sau:

      Người học để nâng hạng giấy phép lái xe phải có đủ thời gian lái xe hoặc hành nghề và số km lái xe an toàn như sau:

      - Hạng B2 lên C, C lên D, D lên E; các hạng B2, C, D, E lên hạng F tương ứng; các hạng D, E lên FC: thời gian hành nghề từ 03 năm trở lên và 50.000 km lái xe an toàn trở lên;

      - Trường hợp người học nâng hạng vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ với hình thức tước quyền sử dụng giấy phép lái xe, thời gian lái xe an toàn được tính từ ngày chấp hành xong các quyết định xử phạt vi phạm hành chính.

      Theo đó, người vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ với hình thức tước quyền sử dụng giấy phép lái xe thì vẫn được thi nâng hạng lên hạng C, tuy nhiên thời gian lái xe an toàn được tính từ ngày chấp hành xong các quyết định xử phạt vi phạm hành chính.

      Vì vậy, bạn bị tước quyền sử dụng GPLX thì sau khi chấp hành xong quyết định xử phạt này, bạn thi nâng hạng từ hạng B2 lên hạng C phải đã đảm bảo điều kiện sau:

      - Có thời gian hành nghề từ 03 năm trở lên;

      - Và có 50.000 km lái xe an toàn trở lên. Thời gian lái xe an toàn được tính từ ngày chấp hành xong quyết định xử phạt vi phạm hành chính.

      Do bạn cung cấp chưa cụ thể thông tin 60.000 km lái xe an toàn được tính từ thời gian nào nên bạn đối chiếu quy định nêu trên vào trường hợp của mình.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn