Đang bị tước GPLX có được lưu thông trên đường không?

Ngày hỏi:13/10/2015

Tôi có chút vấn đề liên quan đến pháp luật mong luật sư giúp đỡ. Cách đây 2 tháng tôi tham gia giao thông quá tốc độ và bị tước GPLX. Hôm qua, tôi đi xe máy và phạm lỗi không đội mũ bảo hiểm và bị cảnh sát giao thông yêu cầu tôi xuất trình GPLX. Tôi muốn biết mình sẽ bị xử phạt như thế nào?

    Nội dung này được THƯ VIỆN PHÁP LUẬT tư vấn như sau:

    • ​Theo quy định tại điểm i khoản 3 Điều 6 Nghị định 171/2013 về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì không đội mũ bảo hiểm sẽ bị phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

      Ngoài ra, anh/chị đã bị tước GPLX trước đấy rồi nên bây giờ anh chị sẽ bị phạt với lỗi không có GPLX:

      Theo khoản 5 Điều 21 Nghị định trên thì sẽ bị phạt từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng và bị tạm giữ phương tiện trong vòng 7 ngày.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn