Đất dành cho đường bộ vẫn được xây dựng công trình khác

Ngày hỏi:10/12/2020

Liên quan đến lĩnh vực giao thông đường bộ thì có phải nghiêm cấm xây dựng tất cả các công trình khác tại đất dành cho đường bộ hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 43 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định như sau:

      Trong phạm vi đất dành cho đường bộ, không được xây dựng các công trình khác, trừ một số công trình thiết yếu không thể bố trí ngoài phạm vi đó nhưng phải được cơ quan có thẩm quyền cho phép, gồm công trình phục vụ quốc phòng, an ninh, công trình phục vụ quản lý, khai thác đường bộ, công trình viễn thông, điện lực, đường ống cấp, thoát nước, xăng, dầu, khí.

      Như vậy, theo quy định pháp luật thì vẫn được xây dựng các công trình khác tại đất dành cho đường bộ nhưng phải được cơ quan có thẩm quyền cho phép theo quy định trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT