Để hàng trong khoang chở khách có bị xử phạt không?

Ngày hỏi:08/01/2019

Chào anh chị, em là sinh viên năm nhất thường xuyên đi học bằng xe buýt, em thấy có nhiều bác tài nhận chở hàng của người dân đến bến xe hoặc ngược lại, thậm chí hàng hóa còn để trong khoang chở khách, em cảm thấy rất khó chịu và bức xúc đối với hành vi này. Anh chị cho em hỏi để hàng trong khoang chở khách có bị xử phạt hay không? Mong anh chị giải đáp giúp em với ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 68 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định:

      1. Người vận tải, người lái xe khách phải chấp hành các quy định sau đây:

      a) Đón, trả hành khách đúng nơi quy định;

      b) Không chở hành khách trên mui, trong khoang chở hành lý hoặc để hành khách đu, bám bên ngoài xe;

      c) Không chở hàng nguy hiểm, hàng có mùi hôi thối hoặc động vật, hàng hóa khác có ảnh hưởng đến sức khỏe của hành khách;

      d) Không chở hành khách, hành lý, hàng hóa vượt quá trọng tải, số người theo quy định;

      e) Không để hàng hóa trong khoang chở hành khách; có biện pháp giữ gìn vệ sinh trong xe.

      Tại Điểm d Khoản 3 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP cũng quy định:

      3. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
      ...
      đ) Sắp xếp, chằng buộc hành lý, hàng hóa không bảo đảm an toàn; để rơi hành lý, hàng hóa trên xe xuống đường; để hàng hóa trong khoang chở hành khách;

      Như vậy, đối với hành vi để hàng hóa trong khoảng chở khách sẽ bị phạt từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn