Đi xe đạp được chở tối đa bao nhiêu người?

Ngày hỏi:26/01/2021

Cho hỏi trong khi đi xe đạp thì người điều khiển được chở theo tối đa bao nhiêu người?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 31 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định như sau:

      Người điều khiển xe đạp chỉ được chở một người, trừ trường hợp chở thêm một trẻ em dưới 7 tuổi thì được chở tối đa hai người.

      Người điều khiển xe đạp phải thực hiện quy định tại khoản 3 Điều 30 của Luật này; người ngồi trên xe đạp khi tham gia giao thông phải thực hiện quy định tại khoản 4 Điều 30 của Luật này.

      Như vậy, theo quy định trên thì người điều khiển xe đạp có thể chở tối đa 02 người, nghĩa là số lượng người trên chiếc xe đạp đó không quá 03 người (bao gồm cả người điều khiển).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn