Đi xe máy dưới 50cc có bắt buộc phải có bằng lái xe không?

Ngày hỏi:04/04/2019

Chào Ban tư vấn, tôi tên Huỳnh Trân, tôi có mua xe máy dưới 50cc cho con trai đi học, nó nay 16 tuổi, tuy nhiên chưa rõ là nó chạy xe đó thì cần phải thi bằng lái không? Vui lòng hỗ trợ giúp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đi xe máy dưới 50cc có bắt buộc phải có bằng lái xe không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 1 Luật giao thông đường bộ 2008 23/2008/QH12 có quy định độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

      - Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

      - Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

      ...

      Tại Khoản 2 Điều 59 Luật giao thông đường bộ 2008 giấy phép lái xe không thời hạn bao gồm các hạng sau đây:

      - Hạng A1 cấp cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3;

      - Hạng A2 cấp cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 175 cm3 trở lên và các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1;

      => Như vậy, theo như chị có trình bày, thì chị có mua xe dưới 50 cm3 cho con chị đi học, do đó theo như quy định trên thì con chị không cần phải thi bằng lái. Trường hợp con chị 18 tuổi và đi xe từ 50 cm3 thì mới phải thi bằng lái.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn