Điều khiển xe máy không có bằng lái xe bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:27/05/2014
Điều khiển xe máy không có bằng lái xe bị phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Căn cứ vào Nghị định 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định về mức xử phạt vi phạm hành chính về an toàn giao thông như sau:

      - Theo Khoản 1, Điều 17: người điều khiển xe máy sẽ bị xử phạt 80.000 - 100.000 đồng đối với lỗi xe không lắp gương chiếu hậu.

      - Theo Khoản 5, Điều 21: Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô không có Giấy phép lái xe.

      - Theo Khoản 1, Điều 17: Phạt tiền từ 80.000 - 100.000 đối với trường hợp xe máy không có đèn báo hãm (đèn chiếu sau).

      - Theo khoản 2, Điều 17: Phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đòng đối với trường hợp xe máy không có đèn chiếu xa, gần.


    Nguồn:

    Theo TinMới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn