Điều kiện để xe ô tô được tham gia lưu thông trên đường

Ngày hỏi:17/12/2018

Ban biên tập hãy giúp tôi giải đáp các thắc mắc sau đây: Điều kiện để xe ô tô tham gia lưu thông trên đường được quy định như thế nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện để xe ô tô tham gia lưu thông trên đường được quy định tại Khoản 1 Điều 53 Luật giao thông đường bộ 2008 với nội dung như sau:

      Xe ô tô đúng kiểu loại được phép tham gia giao thông phải bảo đảm các quy định về chất lượng, an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường sau đây:

      - Có đủ hệ thống hãm có hiệu lực;

      - Có hệ thống chuyển hướng có hiệu lực;

      - Tay lái của xe ô tô ở bên trái của xe; trường hợp xe ô tô của người nước ngoài đăng ký tại nước ngoài có tay lái ở bên phải tham gia giao thông tại Việt Nam thực hiện theo quy định của Chính phủ;

      - Có đủ đèn chiếu sáng gần và xa, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu;

      - Có bánh lốp đúng kích cỡ và đúng tiêu chuẩn kỹ thuật của từng loại xe;

      - Có đủ gương chiếu hậu và các trang bị, thiết bị khác bảo đảm tầm nhìn cho người điều khiển;

      - Kính chắn gió, kính cửa là loại kính an toàn;

      - Có còi với âm lượng đúng quy chuẩn kỹ thuật;

      - Có đủ bộ phận giảm thanh, giảm khói và các trang bị, thiết bị khác bảo đảm khí thải, tiếng ồn theo quy chuẩn môi trường;

      - Các kết cấu phải đủ độ bền và bảo đảm tính năng vận hành ổn định.

      Trên đây là nội dung trả lời về điều kiện để xe ô tô được tham gia lưu thông trên đường.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn