Điều kiện dự thi cấp GCN khả năng chuyên môn thuyền trưởng hạng ba

Ngày hỏi:26/10/2019

Theo thông tin tôi được biết thì vừa có quy định về cấp đổi giấy chứng nhận chuyên môn thuyền viên. Cho tôi hỏi theo quy định mới hiện nay thì điều kiện dự thi cấp GCN khả năng chuyên môn thuyền trưởng hạng ba như thế nào? xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 7 Điều 6 Thông tư 40/2019/TT-BGTVT (có hiệu lực ngày 01/01/2020) thì Thi để được cấp GCNKNCM thuyền trưởng hạng ba phải đáp ứng các điều kiện sau:

      - Đủ 18 tuổi trở lên, có chứng chỉ thủy thủ hoặc chứng chỉ lái phương tiện, có thời gian đảm nhiệm chức danh đủ 12 tháng trở lên hoặc có GCNKNCM thuyền trưởng hạng tư, có thời gian đảm nhiệm chức danh thủy thủ hoặc người lái phương tiện đủ 06 tháng trở lên;

      - Đối với người đã có chứng chỉ sơ cấp nghề được đào tạo nghề điều khiển tàu thủy hoặc điều khiển tàu biển hoặc nghề thủy thủ, hoàn thành thời gian tập sự đủ 06 tháng trở lên được dự thi để cấp GCNKNCM thuyền trưởng hạng ba, không phải dự học chương trình tương ứng.

      Bên cạnh đó, người dự thi còn phải đảm bảo các điều kiện chung sau:

      1. Là công dân Việt Nam, người nước ngoài đã hoàn thành chương trình đào tạo, bồi dưỡng nghề tương ứng với từng loại, hạng GCNKNCM, CCCM (trừ các trường hợp cụ thể quy định tại điểm b khoản 7, điểm b khoản 8, điểm b khoản 9, điểm b khoản 10, điểm b khoản 11 và điểm b khoản 12 Điều 6 của Thông tư này).

      2. Đủ tuổi, đủ thời gian đảm nhiệm chức danh hoặc thời gian tập sự tính đến thời điểm ra quyết định thành lập Hội đồng thi, kiểm tra tương ứng với từng loại, hạng GCNKNCM, CCCM quy định tại Điều 6 của Thông tư này.

      3. Có giấy chứng nhận sức khỏe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp.

      Trên đây là quy định về điều kiện dự thi cấp GCN khả năng chuyên môn thuyền trưởng hạng ba.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT