Điều kiện tham gia giao thông của xe quân sự là gì?

Ngày hỏi:30/09/2016

Điều kiện tham gia giao thông của xe quân sự là gì? Chào quý anh chị Thư Ký Luật! Tôi đang tìm hiểu những quy định về quản lý xe cơ giới. Trong đó có cả những quy định về việc sử dụng xe cơ giới trong quân đội. Hiện tôi có vài thắc mắc, mong được các anh chị giải đáp giúp. Anh chị cho tôi hỏi: Điều kiện tham gia giao thông của xe quân sự là gì? Rất mong nhận được câu trả lời của quý anh chị!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định hiện hành tại Thông tư 102/2016/TT-BQP thì khi tham gia giao thông xe quân sự phải bảo đảm đầy đủ các quy định, như sau:

    a) Biển số đăng ký;

    b) Chứng nhận đăng ký;

    c) Giấy phép lưu hành xe;

    d) Tem kiểm định còn hiệu lực dán trên kính chắn gió;

    đ) Hệ thống số phụ;

    e) Giấy công tác xe;

    g) Lệnh điều xe hoặc chứng từ vận chuyển (đối với xe vận chuyển hàng hóa). Trường hợp đặc biệt phải thực hiện theo quy định của pháp luật hiện hành;

    h) Sổ theo dõi hoạt động xe - máy.

    Điều kiện tham gia giao thông của xe quân sự được quy định tại Khoản 1 Điều 24 Thông tư 102/2016/TT-BQP đăng ký quản lý sử dụng xe cơ giới đường bộ trong Bộ Quốc phòng.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn