Điều kiện về chuyên môn thuyền viên nước ngoài làm việc trên tàu biển Việt Nam

Ngày hỏi:19/11/2019

Theo quy định mới của Bộ Giao thông vận tải thì thuyền viên nước ngoài làm việc trên tàu biển Việt Nam cần có những điều kiện về chuyên môn gì?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 4 Điều 1 Thông tư 43/2019/TT-BGTVT (Có hiệu lực ngày 08/01/2020) quy định những điều kiện về chuyên môn mà thuyền viên nước ngoài làm việc trên tàu biển Việt Nam, cụ thể như sau:

      - Có đủ chứng chỉ chuyên môn do cơ quan có thẩm quyền Việt Nam hoặc cơ quan có thẩm quyền của quốc gia, vùng lãnh thổ đã được Việt Nam ký thỏa thuận về việc công nhận chứng chỉ chuyên môn cấp. Trường hợp chứng chỉ chuyên môn do cơ quan có thẩm quyền cửa quốc gia, vùng lãnh thổ đã được Việt Nam ký thỏa thuận công nhận chứng chỉ chuyên môn cấp theo quy tắc II/1, II/2, II/3, II/4, II/5, III/1, III/2, III/3, III/4, III/5, III/6, III/7, IV/2, V/1-1, V/1-2 của Công ước STCW thì phải có Giấy công nhận Giấy chứng nhận khả năng chuyên môn;

      - Kinh nghiệm: đã có thời gian đi biển tối thiểu 36 tháng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn