Độ còi ưu tiên cho xe máy bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:03/06/2019

Gần nhà tôi có nhóm thanh niên tụ tập ăn chơi, thường xuyên rồ ga, bóp còi xe ầm ĩ làm náo loạn cả xóm. Các thanh niên này có độ còi ưu tiên cho xe máy của họ, tôi có chút thắc mắc là có được phép độ xe như thế không? Và có bị xử phạt hay không? Xin ban biên tập giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Luật giao thông đường bộ 2008 23/2008/QH12 quy định:

      “2. Chủ phương tiện không được tự thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt”.

      Như vậy, hành vi độ thêm còi ưu tiên cho xe máy được xem là hành vi trái với quy định của pháp luật.

      Theo quy định tại Điểm g Khoản 2 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

      "3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
      ...
      g) Xe không được quyền ưu tiên lắp đặt, sử dụng thiết bị phát tín hiệu của xe được quyền ưu tiên;"

      Như vậy, người điều khiển xe máy có hành vi lắp đặt, sử dụng thiết bị còi của xe ưu tiên sẽ bị phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng. Ngoài ra, người này còn bị tịch thu các thiết bị sử dụng trái quy định này.

      Trên đây là quy định về nội dung chi cho công tác cải cách hành chính nhà nước.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn