Độ tuổi tối đa khi lái xe container là bao nhiêu?

Ngày hỏi:22/03/2019

Theo như tôi biết thì người từ 21 tuổi trở lên sẽ được lái xe container. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi Độ tuổi tối đa khi lái xe container là bao nhiêu? Hy vọng anh/chị giải đáp giúp tôi trong thời gian sớm nhất. Chân thành cảm ơn! 

Quỳnh Như - nhu*****@gmail.com 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Độ tuổi tối đa khi lái xe container là bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008 thì:

      - Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

      - Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

      - Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);

      - Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);

      - Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

      - Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.

      ==> Như vậy theo quy định trên đây thì người từ 21 tuổi trở lên thì có thể lái xe container. Quy định trên chỉ quy định độ tuổi tối đa được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam mà không quy định độ tuổi tối đa được lái xe container.

      Ngoài ra, theo quy định tại Điều 17 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT thì thời hạn giấy phép lái xe được quy định như sau:

      1. Giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3 không có thời hạn.

      2. Giấy phép lái xe hạng B1 có thời hạn đến khi người lái xe đủ 55 tuổi đối với nữ và đủ 60 tuổi đối với nam; trường hợp người lái xe trên 45 tuổi đối với nữ và trên 50 tuổi đối với nam thì giấy phép lái xe được cấp có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.

      3. Giấy phép lái xe hạng A4, B2 có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.

      4. Giấy phép lái xe hạng C, D, E, FB2, FC, FD, FE có thời hạn 05 năm, kể từ ngày cấp.

      ==> Theo quy định trên đây thì chỉ giới hạn độ tuổi lái xe đối với giấy phép lái xe hạng B1 là đủ 55 tuổi đối với nữ; đủ 60 tuổi đối với nam. Còn đối với giấy phép lái xe hạng FB2, FC, FD, FE thì chỉ quy định thời hạn của giấy phép lái xe là 05, khi giấy phép lái xe hết hạn thì có thể được cấp lại. Pháp luật không quy định độ tuổi tối đa được phép lái xe container mà chỉ quy định quy định độ tuổi tối thiểu được lái xe container.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn