Đổi giấy phép lái xe bằng giấy bìa sang giấy phép lái xe bằng PET có bắt buộc không?

Ngày hỏi:01/06/2017

Có bắt buộc đổi giấy phép lái xe bằng giấy bìa sang giấy phép lái xe bằng PET? Chào các anh/chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Gần đây tôi có đọc thông tin về việc đổi giấy phép lái xe bằng giấy bìa sang giấy phép lái xe bằng PET. Tôi muốn hỏi vấn đề này có bắt buộc tiến hành hay không? Văn bản nào quy định điều này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Việc đổi giấy phép lái xe bằng giấy bìa sang giấy phép lái xe bằng PET được quy định tại Khoản 1 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ như sau:
    Việc đổi giấy phép lái xe bằng giấy bìa sang giấy phép lái xe bằng vật liệu PET. được khuyến khích thực hiện trước ngày 31/12/2020.
    Như vậy, theo quy định này thì pháp luật hiện hành không bắt buộc công dân đổi giấy phép lái xe bằng giấy bìa sang giấy phép lái xe bằng PET mà chỉ khuyến khích mà thôi.
    Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về việc đổi giấy phép lái xe bằng giấy bìa sang giấy phép lái xe bằng PET. Để hiểu rõ chi tiết hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 12/2017/TT-BGTVT.


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn