Đổi giấy phép lái xe quá hạn, có thi lại lý thuyết?

Ngày hỏi:01/11/2016

Ông Nguyễn Quốc Trung (Hải Phòng) được cấp giấy phép lái xe hạng B2 từ tháng 4-2011 và thời hạn đến ngày 18-4-2016. Ông được biết có thông tin thay đổi hạn của giấy phép lái xe B2 lên 10 năm. Ông hỏi, đến nay giấy phép của ông đã hết hạn chưa và ông có được đổi giấy phép sang thẻ nhựa không?

    Nội dung này được Bộ Giao thông vận tải tư vấn như sau:

    • Thời điểm giấy phép lái xe hạng B2 của ông Nguyễn Quốc Trung được cấp tháng 4-2011 và có giá trị đến ngày 18-4-2016, do đó thời hạn của giấy phép lái xe B2 là 5 năm kể từ ngày được cấp. Tính đến thời điểm hiện tại (tháng 10-2016) giấy phép lái xe của ông đã quá hạn trên 3 tháng và dưới 1 năm.

      Căn cứ điểm a, khoản 3, Điều 48 Thông tư 58/2015/TT-BGTVT ngày 20-10-2015 của Bộ Giao thông vận tải quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ, thì ông Trung phải dự sát hạch lại lý thuyết hạng B2 để được cấp lại giấy phép lái xe hạng B2.


    Nguồn:

    Báo điện tử Pháp Luật thành phố Hồ Chí Minh
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn