Đổi họ trên căn cước công dân có phải thi lại bằng lái xe B1 không?

Ngày hỏi:12/11/2019

Em mới tìm được bố ruột của mình, em cũng đã đổi họ theo họ của bố, vừa rồi cũng đã đổi luôn căn cước công dân, em có một vấn đề muốn hỏi đó là em vừa thi bằng ô tô B1 mới được một tháng vẫn là họ cũ, thì giờ khi em đổi họ như vậy thì bằng của em có hết hiệu lực không? Em có phải học lại lý thuyết hay thực hành gì không ạ?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đổi họ trên căn cước công dân có phải thi lại bằng lái xe B1 không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ khoản 4 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

      “Điều 37. Đổi giấy phép lái xe

      ...

      4. Trường hợp năm sinh, họ, tên, tên đệm ghi trên giấy phép lái xe có sai lệch với giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân thì cơ quan quản lý giấy phép lái xe làm thủ tục đổi giấy phép lái xe mới phù hợp với thông tin ghi trong giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân.”

      Như vậy, trường hợp họ trên Căn cước công dân không trùng với họ trên giấy phép lái xe thì bạn được đổi bằng lái xe. Cơ quan quản lý GPLX sẽ làm thủ tục đổi GPLX phù hợp với họ trên Căn cước công dân của bạn.

      Về thủ tục đổi giấy phép lái xe bạn có thể tham khảo tại bài viết sau:

      Thủ tục đổi bằng lái xe sai thông tin

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn