Đổi họ trên chứng minh nhân dân có phải thi lại bằng lái xe A1 không?

Ngày hỏi:28/10/2019

Em vừa mới nhận lại được cha ruột của mình, em cũng đã đổi sang họ của ông, anh chị cho em hỏi cách đây hai tháng em có thi bằng lái xe hạng A1 vậy giờ em có phải thi lại không hay chỉ đi đổi bằng? Em nghe mấy đứa bạn bảo là phải thi lại vì bây giờ luật khác xưa rồi.

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ khoản 4 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

      “Điều 37. Đổi giấy phép lái xe

      ...

      4. Trường hợp năm sinh, họ, tên, tên đệm ghi trên giấy phép lái xe có sai lệch với giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân thì cơ quan quản lý giấy phép lái xe làm thủ tục đổi giấy phép lái xe mới phù hợp với thông tin ghi trong giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân.”

      Như vậy, trường hợp họ trên CMND không trùng với họ trên giấy phép lái xe thì bạn được đổi bằng lái xe. Cơ quan quản lý GPLX sẽ làm thủ tục đổi GPLX phù hợp với họ trên CMND của bạn.

      Về thủ tục đổi giấy phép lái xe bạn có thể tham khảo tại bài viết sau:

      Thủ tục đổi bằng lái xe sai thông tin

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thủ tục cấp lại bằng lái xe
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn