Đổi ngày sinh trên chứng minh phải thi lại bằng lái xe A1 không?

Ngày hỏi:23/10/2019

Do trước đây khi đăng ký khai sinh có sự nhầm lẫn nên ông nội em đã khai sinh em lớn hơn tuổi thật 2 tuổi trong giấy khai sinh ghi là 1992 nhưng tuổi thật của em là 1994, vừa rồi em đã đi đổi lại giấy tờ có cả chứng minh nhân dân, khai sinh, anh chị cho em hỏi giờ bằng lái xe A1 trước đây của em có phải thi lại không? 

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ khoản 4 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

      “Điều 37. Đổi giấy phép lái xe

      ...

      4. Trường hợp năm sinh, họ, tên, tên đệm ghi trên giấy phép lái xe có sai lệch với giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân thì cơ quan quản lý giấy phép lái xe làm thủ tục đổi giấy phép lái xe mới phù hợp với thông tin ghi trong giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân.”

      Như vậy, trường hợp năm sinh trên CMND không trùng với năm sinh trên giấy phép lái xe thì bạn được đổi bằng lái xe. Cơ quan quản lý GPLX sẽ làm thủ tục đổi GPLX phù hợp với năm sinh trên CMND của bạn.

      Về thủ tục đổi giấy phép lái xe bạn có thể tham khảo tại bài viết sau:

      Thủ tục đổi bằng lái xe sai thông tin

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn