Đối tượng không thu tiền sử dụng dịch vụ bảo đảm an ninh hàng không

Ngày hỏi:18/03/2020

Chào chuyên viên, mình hiện đang công tác trong lĩnh vực hàng không, muốn tìm hiểu nội dung sau: Đối tượng nào không thu tiền sử dụng dịch vụ bảo đảm an ninh hàng không? Mong sớm nhận được phản hồi, cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 6 Thông tư 53/2019/TT-BGTVT thì nội dung này được quy định như sau:

      Đối tượng không thu tiền sử dụng dịch vụ bảo đảm an ninh hàng không:

      a) Hàng gửi theo đường ngoại giao, hàng viện trợ nhân đạo.

      b) Hàng hóa, phụ tùng xuất đi phục vụ sửa chữa và vật tư, vật phẩm của các hãng hàng không phục vụ cho chuyến bay (không bao gồm hàng bán miễn thuế trên các chuyến bay).

      c) Hành khách đi trên các chuyến bay thuộc đối tượng không thu tiền sử dụng dịch vụ tại khoản 1 Điều này.

      d) Hành khách quá cảnh trong vòng 24 giờ (không bao gồm hành khách quá cảnh đi nối chuyến nội địa - quốc tế và ngược lại): chỉ áp dụng trong trường hợp chặng đến và đi từ Việt Nam được xuất trên cùng một vé hành khách và hành lý.

      đ) Thành viên tổ bay (kể cả trường hợp chuyển cảng hàng không).

      e) Trẻ em dưới 02 tuổi: tính tại thời điểm khởi hành chặng đầu tiên.

      Như vậy, theo quy định này thì có 6 nhóm đối tượng không thu tiền sử dụng dịch vụ bảo đảm an ninh hàng không.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn