Dùng bằng lái ô tô thay thế bằng lái xe máy để lưu thông trên đường được không?

Tôi chưa thi bằng lái xe máy, nhưng tôi đã có bằng C lái xe tải, tôi muốn hỏi tôi có cần phải học bằng lái xe máy không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ khoản 1 Luật giao thông đường bộ 2008 23/2008/QH12 điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

      - Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

      Như vậy, theo quy định của pháp luật thì xe ô tô và xe máy là 2 loại phương tiện cơ giới khác nhau nên khi điều khiển phương tiện nào, người lái xe phải có giấy phép lái xe phù hợp loại xe đó; không thể dùng giấy phép lái xe ô tô thay thế cho bằng lái xe máy.

      Mặt khác căn cứ Khoản 7 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

      Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

      - Có giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 06 (sáu) tháng trở lên;

      - Không có giấy phép lái xe hoặc sử dụng giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, giấy phép lái xe bị tẩy xóa;

      - Có giấy phép lái xe quốc tế do các nước tham gia Công ước về giao thông đường bộ năm 1968 cấp (trừ giấy phép lái xe quốc tế do Việt Nam cấp) nhưng không mang theo giấy phép lái xe quốc gia.

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì anh phải đi học thêm bằng lái xe máy thì mới có thể tham gia lưu thông, nếu sử dụng bằng lái ô tô để thay thế anh sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà anh thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn