Dùng chân lái xe máy có bị tịch thu xe không?

Ngày hỏi:23/07/2021

Cho hỏi trường hợp dùng chân lái xe máy thì có bị tịch thu xe hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điểm a Khoản 8 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định:

      Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người điều khiển xe máy có hành vi dùng chân điều khiển xe.

      Ngoài ra, Điểm c Khoản 10 Điều này cũng quy định trường hợp vi phạm Điểm a Khoản 8 còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng; Trường hợp tái phạm hoặc vi phạm nhiều lần thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng và tịch thu phương tiện.

      Như vậy hành vi vi phạm không thuộc trường hợp tái phạm hoặc vi phạm nhiều lần thì sẽ không bị tịch thu xe.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT