Dừng xe ô tô không sát mép đường phía bên phải theo chiều đi ở nơi đường có lề đường hẹp sẽ bị xử phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:12/03/2020

Ban biên tập cho tôi hỏi. Theo quy định thì khi dừng xe ô tô không sát mép đường phía bên phải theo chiều đi ở nơi đường có lề đường hẹp sẽ bị xử phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Dừng xe ô tô không sát mép đường phía bên phải theo chiều đi ở nơi đường có lề đường hẹp sẽ bị xử phạt bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 18 Luật Giao thông đường bộ 2008, có quy định:

      Dừng xe là trạng thái đứng yên tạm thời của phương tiện giao thông trong một khoảng thời gian cần thiết đủ để cho người lên, xuống phương tiện, xếp dỡ hàng hóa hoặc thực hiện công việc khác.

      Bên cạnh đó, tại Điểm h Khoản 2 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, có quy định:

      - Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: Trong đó có.

      Dừng xe, đỗ xe trên phần đường xe chạy ở đoạn đường ngoài đô thị nơi có lề đường rộng; dừng xe, đỗ xe không sát mép đường phía bên phải theo chiều đi ở nơi đường có lề đường hẹp hoặc không có lề đường; dừng xe, đỗ xe ngược với chiều lưu thông của làn đường; dừng xe, đỗ xe trên dải phân cách cố định ở giữa hai phần đường xe chạy; đỗ xe trên dốc không chèn bánh; mở cửa xe, để cửa xe mở không bảo đảm an toàn;

      Trường hợp có hành vi vi phạm trên gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn