Được cải tạo thay đổi khoảng cách giữa các trục của xe cơ giới trong các trường hợp nào?

Ngày hỏi:14/03/2019

Chào Ban biên tập, tôi là Tuấn Anh, hiện đang làm việc tại một doanh nghiệp cung cấp dịch vụ vận tải. Tôi có thắc mắc sau tôi mong nhận phản hồi. Cụ thể: Được cải tạo thay đổi khoảng cách giữa các trục của xe cơ giới trong các trường hợp nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Được cải tạo thay đổi khoảng cách giữa các trục của xe cơ giới trong các trường hợp quy định tại Khoản 12 Điều 4 Thông tư 85/2014/TT-BGTVT về cải tạo phương tiện giao thông cơ giới đường bộ do Bộ trưởng Bộ Giao thông Vận tải ban hành, cụ thể như sau:

      Không cải tạo thay đổi khoảng cách giữa các trục của xe cơ giới, trừ các trường hợp:

      - Cải tạo thành xe chuyên dùng, đầu kéo;

      - Cải tạo thu ngắn chiều dài cơ sở khi cải tạo trở lại thành xe nguyên thủy và khi cải tạo để giảm chiều dài toàn bộ, kích thước thùng xe của xe tự đổ, xe xi téc, xe tải phù hợp quy định tại Thông tư số 42/2014/TT-BGTVT ngày 15 tháng 9 năm 2014 của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về thùng xe của xe tự đổ, xe xi téc, xe tải tham gia giao thông đường bộ (sau đây gọi là Thông tư số 42/2014/TT-BGTVT). Đ

      - Đối với sơ mi rơ moóc tải (trừ sơ mi rơ moóc tải tự đổ) và sơ mi rơ moóc chở công-ten-nơ có khối lượng toàn bộ cho phép tham gia giao thông nhỏ hơn khối lượng toàn bộ theo thiết kế được cải tạo thay đổi vị trí các trục, cụm trục, chốt kéo đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2015.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Khắc phục thiên tai
    Phòng chống thiên tai
    Ứng phó thiên tai
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn