Được đổi giấy phép lái xe tại tất cả các Sở GTVT

Ngày hỏi:14/03/2016

Năm 2015, ông Nguyễn Thanh Phượng (Đồng Tháp) thi bằng lái xe hạng A1 ở thành phố Hồ Chí Minh. Do sơ suất trong quá trình kiểm tra thông tin trước khi thi nên địa chỉ trên giấy phép lái xe của ông Phượng đã bị ghi sai thành tỉnh Tiền Giang, thay vì là tỉnh Đồng Tháp. Qua kiểm tra hồ sơ gốc, ông Phượng thấy ông đã ghi đúng địa chỉ là tỉnh Đồng Tháp. Vậy, ông Phượng cần đến Sở Giao thông vận tải thành phố Hồ Chí Minh hay Sở Giao thông vận tải tỉnh Đồng Tháp để sửa lại đúng địa chỉ và ông cần chuẩn bị hồ sơ gì?

    Nội dung này được Bộ Giao thông vận tải tư vấn như sau:

    • Căn cứ quy định tại Điều 50 Thông tư số 58/2015/TT-BGTVT ngày 20/10/2015 của Bộ Giao thông vận tải quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ, giấy phép lái xe của ông Phượng được đổi ở cả 63 Sở Giao thông vận tải trên toàn quốc và Tổng cục Đường bộ Việt Nam. Ông Phượng đang cư trú tại tỉnh Đồng Tháp nên có thể đến Sở Giao thông vận tải Đồng Tháp để được đổi giấy phép lái xe. Hồ sơ đổi giấy phép lái xe gồm:

      - Đơn đề nghị đổi, cấp lại giấy phép lái xe (có thể tải trên mạng hoặc khi đến Sở Giao thông vận tải Đồng Tháp được phát để điền thông tin).

      - Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân.

      - Khi đến đổi giấy phép lái xe, ông Phượng được cơ quan cấp giấy phép lái xe chụp ảnh làm lại Giấy phép lái xe.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn