Được hoãn thi hành quyết định phạt tiền thì có được nhận lại bằng lái xe không?

Ngày hỏi:21/08/2021

Cho hỏi trường hợp vi phạm luật giao thông bị tạm giữ bằng lái thì khi được cho hoãn thi hành quyết định phạt tiền thì có được nhận lại bằng lái không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Được hoãn thi hành quyết định phạt tiền thì có được nhận lại bằng lái xe không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 3 Điều 76 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 có quy định về hoãn thi hành quyết định phạt tiền, theo đó:

      Cá nhân được hoãn chấp hành quyết định xử phạt được nhận lại giấy tờ, tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đang bị tạm giữ theo quy định tại khoản 6 Điều 125 của Luật này.

      Như vậy, trường hợp vi phạm luật giao thông bị tạm giữ bằng lái thì khi được hoãn chấp hành quyết định xử phạt sẽ được nhận lại bằng lái xe theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn