Đường bộ chỉ được đặt tên của các doanh nhân nổi tiếng?

Ngày hỏi:10/12/2020

Theo quy định pháp luật về giao thông đường bộ thì tên đường chỉ được đặt tên của các danh nhân nổi tiếng phải không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1a Điều 40 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định như sau:

      Đường bộ được đặt tên hoặc số hiệu như sau:

      Tên đường được đặt tên danh nhân, người có công hoặc tên di tích, sự kiện lịch sử, văn hóa, tên địa danh hoặc tên theo tập quán; số hiệu đường được đặt theo số tự nhiên kèm theo chữ cái nếu cần thiết; trường hợp đường đô thị trùng với quốc lộ thì sử dụng cả tên đường đô thị và tên, số hiệu quốc lộ.

      Như vậy, theo quy định trên thì tên đường bộ ngoài tên của các danh nhân thì có thể đặt theo tên người có công hoặc tên di tích, sự kiện lịch sử, văn hóa, tên địa danh hoặc tên theo tập quán.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT