Đường cơ sở thông thường được quy định như thế nào tại Công ước về Luật biển năm 1982?

Ngày hỏi:19/05/2018

Đường cơ sở thông thường được quy định như thế nào tại Công ước về Luật biển năm 1982? Xin chào Ban biên tập, tôi tên là Chính Nghĩa. Hiện tôi đang có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cụ thể, Ban biên tập cho tôi hỏi: Đường cơ sở thông thường đuợc quy định ra sao tại Công ước về Luật biển năm 1982? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đường cơ sở thông thường được quy định tại Điều 5 Công ước về Luật biển năm 1982 với nội dung như sau:

      Trừ khi có quy định trái ngược của Công ước, đường cơ sở thông thường dùng để tính chiều rộng lãnh hải là ngấn nước triều thấp nhất dọc theo bờ biển, như được thể hiện trên các hải đồ tỷ lệ lớn đã được quốc gia ven biển chính thức công nhận.

      Trên đây là nội dung trả lời về quy định đường cơ sở thông thường tại Công ước về Luật biển năm 1982.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn