Giam bằng lái xe hạng C vì không có GPLX hạng A1 có đúng không?

Ngày hỏi:13/08/2020

Em đã thi đậu hạng C. Nhưng trung tâm nói là giam bằng em 03 tháng vì em không có GPLX hạng A1. Cho em hỏi như vậy có đúng quy định không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 5 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT và Thông tư 38/2019/TT-BGTVT quy định nhiệm vụ quyền hạn của cơ sở đào tạo lái xe thì không có quy định trường hợp nào cơ sở đào tạo được quyền giam bằng lái của người lái xe khi người lái xe thi đạt sát hạch.

      Cũng không có quy định không có GPLX hạng A1 thì bị giam giấy phép hạng khác. Cho nên trung tâm giam bằng của bạn là không đúng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn