Giấy phép lái xe hạng B1 có được chạy Grab car không?

Ngày hỏi:17/02/2020

Tôi có xe ô tô 4 chổ và giấy phép lái xe hạng B1 đề phụ vụ nhu cầu đi lại cá nhân. Nay để có thêm thu nhập nên tôi muốn đăng ký chạy Grab car có được không? Mong ban biên tập hỗ trợ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điểm b, Điểm c Khoản 4 Điều 59 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định:

      Hạng B1 cấp cho người không hành nghề lái xe điều khiển xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg;

      Hạng B2 cấp cho người hành nghề lái xe điều khiển xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg;

      Như vậy Giấy phép lái xe hạng B1 bạn không thể hành nghề lái xe được. Để được đăng ký chạy Grapcar bạn cần có Giấy phép lái xe hạng B2 theo quy định tại Điểm c Khoản 4 Điều 59 Luật này.

      Ban biên tập thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn