Giấy phép lái xe quá hạn trên 1 năm có phải sát hạch lại

Ngày hỏi:01/07/2017

Giấy phép lái xe hạng C của em hết hạn một năm bảy ngày nhưng em chưa làm thủ tục cấp lại. Cho em hỏi giờ em có cấp lại được không? Nếu được em phải chuẩn bị những giấy tờ gì để được cấp lại giấy phép lái xe quá hạn trên một năm?

    Nội dung này được Công ty Luật TNHH An Nam tư vấn như sau:

    • Thứ nhất, theo quy định tại Khoản 1 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:
      Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng
      - Từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;
      - Từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.
      Hồ sơ dự sát hạch lại thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 19 của thông tư này”
      Trường hợp của bạn giấy phép lái xe bị quá hạn một năm bảy tháng thì sẽ thuộc đối tượng phải dự thi sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành.
      Thứ hai, về hồ sơ cấp lại giấy phép lái xe quá hạn trên một năm:
      Căn cứ khoản 3 Điều 19 Thông tư Hồ sơ dự sát hạch lái xe 12/2017/TT-BGTVT quy định: Đối với người dự sát hạch lại do giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng theo quy định, người lái xe lập một bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở GTVT. Hồ sơ bao gồm:
      - Giấy tờ quy định tại điểm b, điểm c và điểm d khoản 1 Điều 9 của thông tư này;
      - Đơn đề nghị đổi (cấp lại) giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo thông tư này;
      - Bản sao giấy phép lái xe hết hạn.”
      Theo đó, hồ sơ của bạn cần:
      - Bản sao CMND hoặc căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số CMND hoặc căn cước công dân đối với người Việt Nam; hộ chiếu còn thời hạn đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài;
      - Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế cấp;
      - Đơn đề nghị cấp lại giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 Thông tư 22/2017/TT-BGTVT;
      - Bản sao giấy phép lái xe hết hạn.

    Nguồn:

    Báo điện tử Pháp Luật thành phố Hồ Chí Minh
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn