GPLX đã hết hạn 06 tháng thì có phải đi thi lại không?

Ngày hỏi:30/09/2021

Bằng lái xe hạng C của em hết hạn 06 tháng tại em không để ý. Bây giờ em muốn đi làm thủ tục cấp lại thì có được không? Hay là phải đi thi lại ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • GPLX đã hết hạn 06 tháng thì có phải đi thi lại không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định về cấp lại giấy phép lái xe như sau:

      Đối với người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng

      - Từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

      - Từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

      Như vậy, trường hợp GPLX của anh bị 06 tháng thì sẽ thuộc đối tượng phải dự thi sát hạch lý thuyết để được cấp lại GPLX.

      Về hồ sơ cấp lại giấy phép lái xe quá hạn 06 tháng:

      Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

      - Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân đối với người Việt Nam; hộ chiếu còn thời hạn đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài;

      - Bản sao hộ chiếu còn thời hạn trên 06 tháng và thẻ tạm trú hoặc thẻ thường trú hoặc chứng minh thư ngoại giao hoặc chứng minh thư công vụ đối với người nước ngoài;

      - Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định;

      - Đơn đề nghị đổi (cấp lại) giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn