GPLX do ngành công an cấp được đổi sang giấy phép lái xe dân sự không?

Ngày hỏi:17/08/2019

Xin chào, tôi là công an được ngành cấp giấy phép lái xe ô tô cách đây 10 năm, cho hỏi tháng 9 tới tôi nghỉ hưu có được đổi sang giấy phép lái xe dân sự không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm đ Khoản 5 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định đối tượng được đổi giấy phép lái xe:

      Cán bộ, chiến sĩ công an có giấy phép lái xe do ngành Công an cấp sau ngày 31 tháng 7 năm 1995 còn thời hạn sử dụng, khi ra khỏi ngành hoặc nghỉ hưu, nếu có nhu cầu được đổi giấy phép lái xe. Điều kiện là giấy phép lái xe vẫn còn thời hạn sử dụng.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên thì khi bạn nghỉ hưu sẽ được cấp đổi giấy phép lái xe do ngành công an cấp sang giấy phép lái xe dân sự, với điều kiện giấy phép lái xe do ngành công an cấp vẫn còn thời hạn sử dụng.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn